ชื่อกระทู้: Gm คือ อะไร หรอค่ะ...อยากรู้ค่ะ

Question Gm คือ อะไร หรอค่ะ...อยากรู้ค่ะ

Gm คือ อะไร หรอค่ะ...อยากรู้ค่ะ

ช่วยอธิบาย....ให้เข้า ใจ หน่อยนะคร้าาา

ถ้าเข้าใจไม่ผิด น่าจะย่อมาจาก Game Moderator หรือผู้ที่คอยดูแลความเคลื่อนไหวในเกมครับ คอบดูแลว่ามีการใช้โปรแกรมโกงหรือไม่ มีการกระทำใดๆที่มีผลต่อผู้เล่นคนื่อนหรือไม่ มี bug อะไรหรือไม่ประมาณนี้มั้งครับ แหะๆ .... เดาเอา

อ่อ...หรอค่ะ.....คือ ยางไง ดี อ่าค่ะ.....

เราเพิ่ง จาเล่นได้ไม่ได้นาน อ่าค่ะ....

ก้เรยไม่ค่อยรู้อะไร มาก ง่าา.....

แล้ว...ไอ้พวกนี้ เราจาไปหา อ่านได้ที่ไหนหรอค่ะ.....

ไม่ทราบว่าอยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับอะไรครับ จะได้บอกได้ถูก แค่ถ้าวิธีการเล่นเกม ก็ไปอ่านได้ตรง http://www.travian.asia/anleitung.php หรือไม่ก็ http://www.travian.asia/tutorial.php ได้เลยครับ

GMย่อมาจากGame masterไม่ใช่เหรอครับ

ไม่แน่ใจระหว่าง Game Moderator กับ Game Master แต่น่าจะเป็น Game Moderator มากกว่าน่ะครับ

รู้แต่ว่า คัยเล่นหลาย id มีหลายตัว เล่นขี้โกง ส่งของเกินกำหนด โดนแบนหมดแน่ แบรรร่ เก่งไม่จิงชิมิๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มะนาวหวาน อ่านข้อความ
    รู้แต่ว่า คัยเล่นหลาย id มีหลายตัว เล่นขี้โกง ส่งของเกินกำหนด โดนแบนหมดแน่ แบรรร่ เก่งไม่จิงชิมิๆ
    เก่งจิงรึป่าวไม่รู้ รู้แต่ว่าพวกนี้อ่ะ เกรียนจิง - -'

คือ...แล้ว เค้า จารู้ได้ยังไง อ่าค่ะว่า...

คนที่มี หลายไอดี....แล้วโยก..ทรัพย์ ให้กับตัวเองง่า...

เราสามารถ ที่จะรู้ได้ บ้างมั้ยค่ะ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hane อ่านข้อความ
    คือ...แล้ว เค้า จารู้ได้ยังไง อ่าค่ะว่า...

คนที่มี หลายไอดี....แล้วโยก..ทรัพย์ ให้กับตัวเองง่า...

เราสามารถ ที่จะรู้ได้ บ้างมั้ยค่ะ

จากประสบการณ์ จะมีตำแหน่งที่ทำหน้าที่นี้อีกที ที่เรียกว่า Multihunter

เอาเป็นว่าพวกนี้จะมองเห็นครับ

ทั้งการส่ง resource เกินกำหนด (ตามกฎ จะกำหนดให้ส่งแร่ได้เท่ากับอัตราการผลิต 1 ชั่วโมง ใน 1 วัน)

เช่น ผลิต ไม้ เหล็ก โคลน ข้าว ได้ชั่วโมงละ 100 ก็ส่งได้ทั้งสี่อย่าง อย่างละร้อย ต่อวัน

แต่ก็มีกรณียกเว้น เช่น ในสถานการณ์สงคราม ทหารที่ประจำการก็มักจะมีจำนวนมาก จนทำให้อัตราการผลิตข้าวติดลบ

ดังนั้นแล้วกฎที่ว่านั้นก็จะอนุโลมให้ เมืองที่ส่งทหารไปประจำการอยู่ สามารถส่งข้าวเข้าไปเลี้ยงได้เกินกว่าอัตราผลิต 1 ชั่วโมง/วัน